เหลือ 4 ชาติเอาแค่ 2! อัพเดต 30 ทีมไปบอลโลก 2018 ที่รัสเซีย

ฉลองกันให้สุดเหวี่ยงสำหรับพลพรรคทีม "โคนม" เดนมาร์ก หลังเป็นทีมที่ 30 ที่ผงาดไปฟุตบอลโลก 2018 รอบสุดท้ายที่ประเทศรัสเซีย และเป็นทีมสุดท้ายของโซนยุโรปที่ได้ไปเล่นทัวร์นาเมนต์นี้ด้วย...

การแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 ใกล้รู้ครบ 32 ทีมใครจะได้ไปเล่นรอบสุดท้ายที่ประเทศรัสเซีย ล่าสุดขุนพลโคนม เดนมาร์ก กลายเป็นทีมสุดท้ายของทวีปยุโรปที่คว้าตั๋วไปเล่นรอบสุดท้ายหลังจากบุกไปเอาชนะ "ยักษ์เขียว" ไอร์แลนด์ ด้วยสกอร์รวมสองนัดถึง 5-1

ซึ่งนั่นทำให้พวกเขาคว้าตั๋วไปเล่นฟุตบอลโลกรอบสุดท้ายเป็นครั้งที่ 5 ในประวัติศาสตร์ประเทศชาติและเป็นครั้งแรกในรอบ 8 ปี หลังฟุตบอลโลกปี 2014 พวกเขาต้องอกหักตกรอบคัดเลือกชวดไปสร้างสีสันอย่างน่าเสียดาย

โดยเดนมาร์ก ผลงานที่ดีที่สุดของพวกในศึกฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย 4 ครั้งที่ร่วมชิงชัยคือรอบควอเตอร์ไฟนอลปี 1998 ในยุค ปีเตอร์ ชไมเคิล, ไมเคิล เลาดรูป, มาร์ติน ยอร์เกนเซน โดยมาตกรอบ 8 ทีมสุดท้ายด้วยน้ำมือของทีมชาติบราซิลรองแชมป์โลกครั้งนั้น 3-2

คริสเตียน อิริกเซน ฉลองกับแฟนบอลโคนม หลังยิงแฮตทริกพาประเทศชาติไปเล่นบอลโลก

ส่วนฟุตบอลโลก 2018 ยังเหลืออีก 4 ทีมที่ยังมีลุ้นไปเล่นรอบสุดท้ายแต่คัดเลือกเอาแค่ 2 ทีมเท่านั้นประกอบด้วยผู้ชนะของคู่ระหว่าง ฮอนดูรัส อันดับ 4 จากโซนคอนคาเคฟ หรือ ออสเตรเลีย จากโซนเอเชีย ที่นัดแรกบ้านฮอนดูรัสเสมอกัน 0-0 ต้องมาตัดสินที่บ้านของออสเตรเลียในช่วงเย็นวันที่ 15 พ.ย. นี้

และผู้ชนะคู่ระหว่าง นิวซีแลนด์ แชมป์โซนเอเชียเนีย หรือ เปรู อันดับ 5 โซนอเมริกาใต้ โดยนัดแรกที่บ้านของนิวซีแลนด์เสมอกัน 0-0 โดยเลกสองจะกลับไปแข่งที่บ้านของเปรูในช่วงเช้าวันที่ 16 พ.ย. ตามเวลาบ้านเรา

อัพเดตล่าสุด 30 ทีมฟุตบอลโลก 2018 รอบสุดท้าย

1. รัสเซีย (เจ้าภาพ)

2. บราซิล (จ่าฝูง คัดเลือกโซนอเมริกาใต้)

3. อิหร่าน (แชมป์กลุ่ม เอ คัดเลือกรอบสาม โซนเอเชีย)

4. ญี่ปุ่น (แชมป์กลุ่ม บี คัดเลือกรอบสาม โซนเอเชีย)

5. เม็กซิโก (จ่าฝูงคัดเลือกโซนคอนคาเคฟ)

6. เบลเยียม (แชมป์กลุ่ม เอช คัดเลือกโซนยุโรป)

7. เกาหลีใต้ (รองแชมป์กลุ่ม เอ คัดเลือกรอบสาม โซนเอเชีย)

8. ซาอุดีอาระเบีย (รองแชมป์กลุ่ม บี คัดเลือกรอบสาม โซนเอเชีย)

9. เยอรมนี (แชมป์กลุ่ม ซี คัดเลือกโซนยุโรป)

10. อังกฤษ (แชมป์กลุ่ม เอฟ คัดเลือกโซนยุโรป)

11. สเปน (แชมป์กลุ่มจี คัดเลือกโซนยุโรป)

12. ไนจีเรีย (แชมป์กลุ่มบี คัดเลือกโซนแอฟริกา)

13. คอสตาริกา (การันตีเข้ารอบโซนคอนคาเคฟ)

14. โปแลนด์ (แชมป์กลุ่มอี คัดเลือกโซนยุโรป)

15. อียิปต์ (แชมป์กลุ่มอี คัดเลือกโซนแอฟริกา)

16. เซอร์เบีย (แชมป์กลุ่มดี คัดเลือกโซนยุโรป)

17. ไอซ์แลนด์ (แชมป์กลุ่มไอ คัดเลือกโซนยุโรป)

18. โปรตุเกส (แชมป์กลุ่มบี คัดเลือกโซนยุโรป)

19. ฝรั่งเศส (แชมป์กลุ่มเอ คัดเลือกโซนยุโรป)

20. อุรุกวัย (รองแชมป์โซนอมเริกาใต้)

21. อาร์เจนตินา (อันดับ 3 โซนอเมริกาใต้)

22. โคลอมเบีย (อันดับ 4 โซนอเมริกาใต้)

23. ปานามา (อันดับ 3 โซนคอนคาเคฟ)

24. เซเนกัล (แชมป์กลุ่มดี คัดเลือก โซนแอฟริกา)

25. ตูนิเซีย (แชมป์กลุ่มเอ คัดเลือก โซนแอฟริกา)

26. โมร็อกโก (แชมป์กลุ่มซี คัดเลือก โซนแอฟริกา)

27. สวิตเซอร์แลนด์ (เพลย์ออฟ โซนยุโรป)

28. โครเอเชีย (เพลย์ออฟ โซนยุโรป)

29. สวีเดน (เพลย์ออฟ โซนยุโรป)

30. เดนมาร์ก (เพลย์ออฟ โซนยุโรป)